5A

Thời hạn tem kiểm định bình chữa cháy trong bao lâu?

Thời hạn tem kiểm định bình chữa cháy trong bao lâu?
  • 5A
    • THÔNG TIN LIÊN HỆ
    • 0909 150 301
    • bichphuong.levu@gmail.com
    • 286/5A QL1A, P. Tam Bình, Q. Thủ Đức, TP.HCM

Thời hạn tem kiểm định bình chữa cháy trong bao lâu? Đây là thắc mắc rất phổ biến của khách hàng khi mua bình chữa cháy, đặc biệt là những ai trang bị lần đầu. Để hiểu rõ hơn về thông tin tem kiểm định bình chữa cháy cũng nhưu thời hạn của tem kiểm định, hãy cùng chúng tôi theo dõi bài viết dưới đây nhé.

Tem kiểm định bình chữa cháy là gi

Tem kiểm định bình chữa cháy là gì?

Tem kiểm định bình chữa cháy là loại tem dán một lần, được cấp bởi bộ công an. Loại tem này có kích thước nhỏ và được sử dụng để chứng nhận bình chữa cháy chính hãng và đạt đủ các yêu cầu về chữa cháy và tính an toàn trong việc pccc. Bình chữa cháy dạng bột chỉ áp dụng tem kiểm định cho loại bột ABC còn bột BC không áp dụng.

Tem kiểm định bình chữa cháy bao gồm các thông tin về cơ quan ban hành, nội dung xác thực đã kiểm định, tên và mã hiệu phương tiện pccc, số kiểm định, ngày kiểm điịnh. Tem có nền màu xanh lam 

Ngoài bình chữa cháy được áp dụng phổ biến thì tem kiểm định còn được áp dụng với nhiều thiết bị pccc khác như:

  • Các phương tiện thiết bị pccc cơ giới: xe chữa cháy; máy bay chữa cháy; tàu, xuồng chữa cháy; các loại máy bơm chữa cháy
  • Phương tiện chữa cháy thông dụng: vòii, ống hút chữa cháy; lăng chữa cháy; đầu nối; trụ nước, cột lấy nước chữa cháy; thang chữa cháy
  • Chất chữa cháy: dung dịch chữa cháy với nước, các loại bột, khí chữa cháy, thuốc chữa cháy.
  • Vật liệu và chất chống cháy: sơn chống cháy; vật liệu chống cháy, ngăn cháy; chất ngâm tẩm chống cháy.
  • Trang phục pccc và thiết bị bảo hộ cá nhân: trang phục chữa cháy: quần, áo, mũ, ủng, găng tay, thắt lưng, ủng và găng tay cách điện, quần áo cách nhiệt; mặt nạ phòng độc, khẩu trang lọc độc

Thời hạn tem kiểm định bình chữa cháy trong bao lâu?

Tem kiểm định bình chữa cháy chỉ áp dụng cho bình chữa cháy mua mới với thời hạn là 12 tháng. Đây cũng là thời gian bảo hành của bình chữa cháy mua mới và sau khi hết thời gian bảo hành phải tiến hành nạp sạc lại. Bình chữa cháy chỉ dán tem kiểm định một lần khi mua mới và sau khi nạp sạc lại sẽ không phải dán tem kiểm định mới nữa.

Việc dán tem kiểm định đối với phương tiện được kiểm định đạt chất lượng được quy định tại Khoản 3 Điều 18 Thông tư số 66/2014/TT-BCA quy định chi tiết thi hành một số điều của Nghị định số 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 của Chính phủ ban hành ngày 16/12/2014 đã quy định "Mỗi phương tiện phòng cháy và chữa cháy chỉ phải kiểm định một lần, nếu đạt kết quả sẽ được cấp giấy chứng nhận kiểm định phương tiện phòng cháy và chữa cháy (mẫu số PC19) và dán tem kiểm định (mẫu số PC20)". Thông tư này có hiệu lực kể từ ngày 06/02/2015 nhưng việc dán tem đã kiểm định chỉ bắt đầu thực hiện kể từ ngày 18/5/2015.

5/5 - 13 bình chọn
Bài viết liên quan